0931 79 92 92

CÒN HAY KHÔNG THỜI HIỆU KHỞI KIỆN KHI THỜI ĐIỂM MỞ THỪA KẾ TRƯỚC 10/09/1990 VÀ SAU NÀY

CÒN HAY KHÔNG THỜI HIỆU KHỞI KIỆN KHI THỜI ĐIỂM MỞ THỪA KẾ TRƯỚC 10/09/1990 VÀ SAU NÀY

CÒN HAY KHÔNG THỜI HIỆU KHỞI KIỆN KHI THỜI ĐIỂM MỞ THỪA KẾ TRƯỚC 10/09/1990 VÀ SAU NÀY

MỞ THỪA KẾ TRƯỚC, SAU NGÀY 10/09/1990 VÀ THỜI HIỆU KHỞI KIỆN

Thừa kế là việc thực thi chuyển giao tài sản, lợi ích, nợ nần, các quyền, nghĩa vụ từ một người đã chết sang một cá nhân nào đó. Tuy nhiên, mở thừa kế trước và sau 10/09/1990 thì sẽ giải quyết như thế nào?

Nguyên Luật xin gửi đến Quý khách chi tiết trình tự như sau:

  1. Cơ sở pháp lý

2. Thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế theo BLDS 2015

Tại Điều 623, BLDS 2015 quy định rất cụ thể:

  1. “Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.”

3. Thời hiệu khởi kiện trong trường hợp thời điểm mở thừa kế trước và sau ngày 10/09/1990

Để hiểu rõ hơn, Nguyên Luật gửi đến quý khách sơ đồ về thời hiệu khởi kiện như sau:

 

Trên đây là tư vấn của Nguyên Luật.

Trân trọng!

LIÊN HỆ NGUYÊN LUẬT

Với đội ngũ luật sư và chuyên viên pháp lý tận tâm, chuyên nghiệp, hệ thống tổng đài của chúng tôi luôn phục vụ 24/24h nhằm mang đến cho khách hàng sự hỗ trợ nhanh nhất và hiệu quả nhất. Hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và thực hiện các dịch vụ pháp lý nhanh chóng, uy tín và hiệu quả!

☎ Hotline: 0931.79.92.92 (Luật sư Trung)

📮 Email: luatsu@nguyenluat.vn

.
.
.
.
# # #