0931 79 92 92

Nội quy lao động khi đã ban hành nhưng chưa đăng ký với cơ quan quản lý có bị phạt không

Nội quy lao động khi đã ban hành nhưng chưa đăng ký với cơ quan quản lý có bị phạt không

Nội quy lao động khi đã ban hành nhưng chưa đăng ký với cơ quan quản lý có bị phạt không?

Hỏi:

Công ty tôi đã có nội quy lao động được 02 tuần nhưng chưa thực hiện đăng ký ngay từ ngày đầu mới ban hành nội quy mà bây giờ mới đăng ký có bị phạt gì hay không?

Trả lời:

Chào quý khách hàng! Cảm ơn sự quan tâm của Qúy khách hàng đối với dịch vụ pháp lý của Nguyên Luật. Chúng tôi cung cấp ý kiến pháp lý như sau:

Căn cứ Khoản 9 Điều 28 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định về đăng ký nội quy lao động và hiệu lực của nội quy lao động thì:

“9. Người sử dụng lao động sử dụng lao động dưới 10 người lao động không phải đăng ký nội quy lao động”

Căn cứ vào Điều 120 Bộ luật lao động 2012 quy định về đăng ký nội quy lao động như sau:

Điều 120. Đăng ký nội quy lao động

  1. Người sử dụng lao động phải đăng ký nội quy lao động tại cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.
  2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động.
  3. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký nội quy lao động, nếu nội quy lao động có quy định trái với pháp luật thì cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh thông báo, hướng dẫn người sử dụng lao động sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại.

Do đó, trong trường hợp công ty bạn có từ 10 nhân viên trở lên thì phải đăng ký nội quy lao động với cơ quan quản lý cấp tỉnh. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ban hành nội quy lao động. Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ tại Khoản 12 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định như sau:

  1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên;

b) Không đăng ký nội quy lao động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh;

c) Sử dụng nội quy lao động không được đăng ký hoặc đã đăng ký nhưng chưa có hiệu lực hoặc đã hết hiệu lực;

d) Xử lý kỷ luật lao động, bồi thường thiệt hại không đúng trình tự, thủ tục, thời hiệu theo quy định của pháp luật.

Như vậy, mức phạt của bạn sẽ bị phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của Nguyên Luật.

Trân trọng!

LIÊN HỆ NGUYÊN LUẬT

Với đội ngũ luật sư và chuyên viên pháp lý tận tâm, chuyên nghiệp, hệ thống tổng đài của chúng tôi luôn phục vụ 24/24h nhằm mang đến cho khách hàng sự hỗ trợ nhanh nhất và hiệu quả nhất. Hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và thực hiện các dịch vụ pháp lý nhanh chóng, uy tín và hiệu quả!

☎ Hotline: 0931.79.92.92 (Luật sư Trung)

📮 Email: luatsu@nguyenluat.vn

.
.
.
.
# # #